RPG Maker Forums

luzi
luzi
เหลาดีไซน์ตัวละคร+วาดอาทเวิก ,กราฟิกเมนู , QC สีสไปรท์จากฝ่ายสไปรท์ , QC แมพและโทนแสงของแมพ บางทีก็ต้องถึงขั้นนั่งแก้ไขไทล์เซ็ท นะฮะ
luzi
luzi
(แอบรู้สึกตัวเองสารพัดประโยชน์...คุ้มค่า 555)
Pummy
Pummy
โห สงสารอะ(แต่ตอนอ่านลูแจกแจงแล้วแอบขำ เลวจริงเรา) แบบว่าเรื่องพวกนี้สูบวิญญาณอย่างแรงเลยอะ อะไรอาร์ทๆทั้งหลายเนี่ย
Pummy
Pummy
นีออซรับผิดชอบเรื่องแปลดินะ แล้วคือเกมของลูกะเพื่อนอีกคนก็ทำสองภาษาใช่ปะ
luzi
luzi
พอมีเวลาได้ทำเกมตัวเองปุ๊ป (รอบคิวงานลู) ก็แจกจ่ายงานหนักคืน 555
Pummy
Pummy
ที่บอกว่าทำมาหกปีแล้ว คือ ทำเป็นทีมมาหกปีแล้วเหรอ ยาวนานนะ
luzi
luzi
เออใช้ คุณPummy วาดแมพแบบปกติจากตัวEditor ใช่มั้ย ถ้าแบบนั้นใช้เทคนิคปรับแสงแมพในบทความของ Luchino ลูว่าก็โอเคแล้วละ

ช่วยได้เยอะเลย
Pummy
Pummy
แจ่มมากอะ แต่มันมีปัญหาคือ แมพเรามันแย่ตั้งแต่เบสแล้วไง วาดได้ห่วยไม่มีใครเกิน ทำตอนไม่มีอารมณ์อะ ที่จริงอยากทำอีเว้นท์ม้ากมาก แต่บังคับตัวเองให้ทำแมพ มันเลยกาก เพราะพยายามปั่นให้เสร็จ(แต่ไงก็ดีกว่าหลุมดำ) ไงก้อขอบใจสำหรับลิ้งค์เน้อ (ไม่ค่อยได้ค้นใน forums เลยว่ามีอะไรบ้าง) เห็นแล้ว แบบว่าดูดีมาก
luzi
luzi
;w;b เอานะ ลุพอเข้าใจอารมณ์อยากวางอีเวนต์ไวๆมาก แต่ต้องทำใจ เพราะสิ่งแรกที่คนเล่นจะเห็นก่อน คือแมพ เพราะงั้นเลยจำเป็นต้องเน้นเพื่อดึงดูดนี่ละฮะ

http://www.rpgmakervxace.net/topic/1176-mapping-in-five-easy-steps-indras-quick-and-practical-method/

< อันนี่ลูว่าเป็นตัวอย่างที่ช่วยได้เยอะมากเลย ถ้าจะวาดแมพ แนะนำมากๆ
Pummy
Pummy
หน้าตาเวบคุ้นดีมาก ตกลงมันมีกี่เวบกันแน่นี่

โอเค ขอบคุณมากเลย นายท่านลูผู้รอบรู้ ขอคารวะ

ค่อยยังชั่วนะเนี่ย ตอนแรกเล่นเกมCatharsis แล้วเห็นแมพส่วนในบ้าน แล้วแบบว่าเฮ้ย เขาวาดกันงี้เหรอ คือเราเอาแบบโชว์กำแพงด้านนอกด้วยไง แล้ววาดไปประมาณเกือบ 40 แมพแล้ว เกิดอาการเหงื่อตกเล็กน้อย นึกว่าต้องแก้แล้ว(แค่คิดแหละ เราจะดำรงความกากของเราไว้)
luzi
luzi
อ้อ สไตล์โชว์กำแพงด้านนอกก็มีคนทำเยอะนะ ไม่มีปัญหาหรอก

(เวบRM มีเยอะนะ จนลูเองยังจำไม่ไหวเลย)
Pummy
Pummy
ลูได้ซื้อหรือใช้พวก resource ของคนอื่นบ้างปะ หรือทำเองหมดเลยอะ
luzi
luzi
ลูหยิบเอาไทล์ RTP ของ XP ,VX ,VXA และของCelienna กับLuchi ที่เค้าแจก มาผสมสแครชด้วยกันนะ อีกอันที่เอามาผสมก็ไทล์เซ็ทยุคกลาง กับ

พวกโรงงานของเกมKnight Blade แต่ไอ้พวกสิ่งก่อสร้างอลังการงานสร้าง หรือหาไม่ได้ก็ต้องทำเองนี่ละ (แล้วดันมีต้องทำเยอะอีก เหนื่อย...)
luzi
luzi
เห็น Celienna เค้าเขียนบทความสอนสแครชอีดิทไทล์เซ็ทนี่ละ เลยลองทำตามดูตอนนั้น ;w;b
Pummy
Pummy
เหอๆ งี้อะนะ ทำได้หลายอย่าง ทั้งดีแล้วก้อไม่ดีนะเนี่ย งี้มีรับงานอื่นปะ นอกจากเกมตัวเองกะเกมของเพื่อนในทีมอะ (เดี๊ยวช่วยเพิ่มงาน 555)
Pummy
Pummy
(ว่าแต่เราคุยกันเยอะแล้วนะเนี่ย มันขึ้น 37 คอมเม้นท์แล้วแฮะ)
luzi
luzi
นั้นสิ เยอะเหมือนกันนะนี่ , งานอื่นก็ไม่เชิงรับนะ (รับจ้างคอมมิชชั่นวาดรูปใน DA อันนี่งานหลัก) งานเกี่ยวกับRM อื่นๆก็ติวเด็กใหม่ในบอรด์ที่มีแววนะ ปั้นเด็ก 555
Pummy
Pummy
นี่ก็กำลังปั้นผู้ใหญ่อยู่ดินะ (เราแก่กว่าซะงั้น)

ว่าแต่...เราย้ายที่คุยดีมะ มันยาวมากอะ
luzi
luzi
จะคุยในใหนดีละ (ฮา) ลองเชาท์บ๊อกในirpg มิ คุยได้ยาวสะดวกเลย
Pummy
Pummy
เปล่า คุยตรงนี้มันเหมือนกำลังโชว์ความกากของเราให้โลกได้รับรู้อะนะ (อุตส่าห์รักษาภาพพจน์อันดีงาม)

Latest Threads

Latest Posts

Latest Profile Posts

I never noticed how NOISY birds can be in the morning..
The worst part of writing the thesis is getting to a point where it's nearly done and you feel like an 8th-grader could've written something on that level.
So ... uh ... this weekend I have to cut my husband's hair. He searched long and hard - highest mountains, deepest valleys, across vast oceans. All hairdressers are now closed. So it's me.
Yanfly Save Event Locations plugin is a real time saver.
Keep events still for once!
Yesterday.... 6 total subscribers on my YouTube, today 33. To think I was foolishly trying to put out videos to grow my subscriber base. That's just crazy talk. :LZSskeptic:

I wonder if I can hit 100 by the end of the week. :LZSexcite:

Forum statistics

Threads
95,761
126,161
Latest member
Thomasfds